
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
 

OFISI YA RAIS
 
 
 
 
 
 
 
 

TUME YA UTUMISHI WA UMMA
 
 

MADA: AJIRA KATIKA UTUMISHI WA UMMA.
MADA ILIYOWASILISHWA KWENYE MAFUNZO YA MAAFISA WA 

KAMISHENI YA UTUMISHI WA UMMA ZANZIBAR TAREHE 22-25 JULAI, 
2013 KATIKA UKUMBI WA GRAND PALACE HOTEL

 



YALIYOMO

 
1.0  UTANGULIZI
 
2.0 MADHUMUNI YA MADA HII
 
3.0 AINA Z A  AJIRA KATIKA UTUMISHI WA UMMA
 
4.0 MAMLAKA ZA AJIRA
 
5.0 MAJUKUMU YA MAMLAKA ZA AJIRA
 
6.0 MCHAKATO WA AJIRA KATIKA UTUMISHI WA UMMA
 
7.0 MAJUKUMU YA MWAJIRI

8.0 HITIMISHO



1.0 UTANGULIZI

• Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka 2002 Kifungu 
Na. 6 (1), b na 3,4 na 6 kimezipa Mamlaka za Ajira Kuajiri, 
kuthibitisha, Kupandiisha cheo,kubadilisha cheo/kazi 
Watumishi wa Umma. Aidha Marekebisho ya Sheria Na. 18 
ya mwaka 2007 yaliazisha Sekretarieti ya ajira ambayo 
pamoja na majukumu mengine inalo jukumu la kutangaza 
nafasi za kazi na kuendesha mchakato wa usaili. Utaratibu 
wa kuajiri watumishi wa Umma waliosailiwa na Sekretarieti 
ya Ajira unafanywa na Waajiri na Mamlaka za ajira baada ya 
watumishi hao kupangiwa vituo vya kazi. Lengo la mada hii 
kuelezea masuala ya Ajira na Maendeleo ya Watumishi 
katika Utumishi wa Umma.



2.0 MADHUMUNI YA MADA HII
• Kuwa na uelewa wa pamoja maana ya Ajira 
• Dhana ya Ajira na Maendeleo ya Watumishi 
• Kutekeleza majukumu kwa kuzingatia Sheria, 

Kanuni na Taratibu 
• Kuelewa jukumu la usimamizi wa masuala ya 

Rasilimali Watu katika Utumishi wa Umma 



UTARATIBU WA MADA
• Mada hii ni shirikishi
• Majadiliano kwenye (vikundi)
• Kujifunza kwa mfano (Case study)
• Mwezeshaji kuhitimisha mada na uelimishaji 

wa pamoja. 



3.0 AINA ZA AJIRA KATIKA UTUMISHI WA UMMA
• Aina  za  ajira: Kudumu na Pensheni, Utumishi wa 

kawaida, ajira za Uteuzi, Mikataba, ajira ya Muda, ajira 
ya masaa, ajira za kukaimu nafasi.

 
• Makundi yasiyoruhusiwa kuajiriwa katika Utumishi wa 

Umma: aliyewahi kufukuzwa kazi, aliyetiwa hatiani na 
mahakama kwa kosa la jinai mfano maadili, rushwa; 
aliyestaafishwa kwa manufaa ya umma, aliyethibitika 
kuwa sio raia vinginevyo awe amepewa kibali cha ajira 
kutoka kwa Katibu Mkuu UTUMISHI, aliyethibitika 
kuwa hana akili timamu, asiyekuwa na sifa za miundo 



4.0 MAMLAKA ZA AJIRA 

4.1 Maana ya Mamlaka ya Ajira 
• Kwa mujibu wa Kifungu cha 3 cha Sheria Na. 8 

ya (2002) na marekebisho Sheria Na. 18 (2007) 
na Kanuni za Utumishi wa Umma (2003).

• Mamlaka za Ajira ni chombo, mamlaka au mtu 
yeyote aliyepewa nguvu  kisheria juu ya 
masuala yanayohusu ajira kwa mtumishi wa 
Umma. 



• Kwa mujibu wa Kanuni na 5 na 6 za Kanuni za Utumishi wa Umma za 
mwaka 2003 Mamlaka za Ajira ni kama ifuatavyo-:

• Rais, (Msimamizi Mkuu wa Utumishi wa Umma ambaye pia ni  
Mamlaka ya Uteuzi wa Viongozi Wakuu Serikalini

• Katibu Mkuu Kiongozi ni Mamlaka ya Ajira kwa Watendaji Wakuu 
kwenye Wizara, Idara, Zinazojitegemea na Makatibu Tawala wa Mikoa, 
Wakurugenzi wa Majiji. 

• Waziri Mwenye dhamana na Serikali za Mitaa,Ni mamlaka ya ajira kwa 
Wakurugenzi wa Halmashauri za Manispaa, Miji na Wilaya

• Makatibu Wakuu, Wakuu wa Idara Zinazojitegemea na Wakala za 
Serikali na Makatibu Tawala wa Mikoa ni Mamlaka ya Ajira ya watumishi 
walio chini yao.

• Mamlaka za Serikali za Mitaa, Ni Mamlaka za ajira kwa watumishi wa 
Halmashauri za Manispaa, Miji na Wilaya

•  Idara ya Utumishi wa Walimu ni mamlaka ya ajira ya walimu wote walio 
katika Utumishi wa Umma.



5.0 MAJUKUMU YA MAMLAKA ZA AJIRA

• 5.1 Kujaza nafasi wazi 
• Nafasi wazi hutokana na:-
• Mtumishi kupandishwa cheo 
• Kuhama 
• Kuacha kazi kwa hiari 
• Kuachishwa kazi kwa manufaa ya Umma 
• Kufukuzwa kazi 
• Kustaafu kwa lazima/hiari au Ugonjwa 
• Mtumishi kufariki dunia 
• Kuongezeka kwa majukumu



5.2 Ujazaji wa nafasi wazi unasimamiwa na:-
• Sera ya Menejimenti na Ajira ya mwaka 1999 kama 

ilivyorekebishwa mwaka 2008 ,
• Sheria Na. 8 (2002) na marekebisho na Sheria Na. 18   (2007),
• Kanuni za Utumishi Umma (2003),
• Taratibu wa Uendeshaji Utumishi wa Umma (2003) na 

Taratibu za Uendeshaji za makundi husika,
• Kanuni za Kudumu (2009),
• Waraka wa Utumishi Na. C/AC.45/257/01/C/99 wa tarehe 12 

Mei, 2008 kuhusu utekelezaji wa Sheria Na. 8 ya mwaka 
2002,

• Miundo ya Utumishi ya Kada husika,
• Nyaraka za Mishahara (kipindi husika).



5.3   Ajira mpya 
• Kwa mujibu wa Sera ya Menejimenti na Ajira 

(2008), Ajira mpya ni kuingia kwa mara ya 
kwanza katika Utumishi wa Umma



6.0 MCHAKATO WA AJIRA KATIKA UTUMISHI 
WA UMMA

• Kuwepo kwa nafasi wazi na kutengewa fedha,
• Nafasi kuombewa kibali, Nafasi kuidhinishwa,
• Ajira ya ushindani (mchakato huu huendeshwa na 

Sekretarieti ya Ajira (baadhi ya Wakala zinaendesha 
zenyewe) Aidha baadhi ya Kada kama vile Walimu, Afya, 
Kilimo, Mifugo watumishi hupangwa moja kwa moja na 
wizara husika. 

• Kukamilisha ajira kwa kujaza fomu mbalimbali kama vile-: 
fomu ya kupima afya, Kadi ya Mrithi, Taarifa binafsi, 
Fomu za Kudhibiti ajira Serikalini na Ukaguzi wa vyeti vya 
shule na Taaluma.

• Kutolewa kwa barua ajira na Mwajiri wake, na kwa 
upande wa walimu hutolewa na Mamlaka ambaye ni 
Katibu wa Kamati ya Wilaya (TSD - W)

• Kwa mujibu wa Sera ya Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma ya mwaka 1999 na marekebisho yake ya mwaka 
2008 mtumishi anapoajiriwa katika utumishi wa Umma 
ndani ya miezi sita anatakiwa kupatiwa mafunzo ya awali 
(elekezi) yatakayomsadia kuelewa taratibu za Utumishi 
wa Umma, mikakati na shughuli za vyombo vyao na kazi 
wanazotakiwa kufanya.



Kubadilishwa cheo/kazi 
• Kwa mujibu wa Waraka wa Utumishi Na. 

C/AC.44/45/01/A/83 wa tarehe 1 Desemba, 
2009 na Waraka Na C/AC.94/45/01/A/84 wa 1 
Disemba, 2009 unaowahusu walimu.

    Kumbadilisha kazi 
• Kumbadilisha mtumishi kutoka kazi moja 

kwenda kazi nyingine kwa madhumuni ya 
kukidhi matilaba ya kazi (Job satisfaction). Kwa 
mfano, Mwalimu kuwa Afisa Rasilimali watu



Kubadilisha cheo 
• Kumpandisha mtumishi hadhi baada ya kupata 

sifa zinazomuwezesha kubadilishwa na 
kupandishwa hadhi, kuingia katika muundo wa 
kitaaluma (kwa mfano kumpandisha hadhi 
Afisa Kilimo Msaidizi kuwa Afisa Kilimo Daraja 
II). 



6.3  Kuthibitishwa kazini 
• Kanuni ya 14(1), ya Kanuni za Utumishi wa Umma 

za mwaka 2003 inaelekeza kuwa mtumishi 
atakayeajiriwa kwa mara ya kwanza katika 
masharti ya kudumu atakuwa katika kipindi cha 
matazamio kwa kipindi kisichozidi miezi 12. 

 
• Mtumishi asiyekuwa na utumishi wa kuridhisha 

ataongezewa kipindi cha majaribio au kusitishwa 
ajira yake (muda wa kuongezwa aelezwe miezi 3 
kabla ya kipindi chake kukamilika).



6.3.1 Kanuni za Kudumu Toleo (2009).
• Mtumishi asipothibitishwa ndani ya miezi 12 baada ya miezi 

(3) atamwuliza kwa maandishi Mamlaka ya Ajira.
• Mamlaka ya Ajira inatakiwa ijibu ndani ya miezi 3.
• Mamlaka ya Ajira isipojibu ataandika UTUMISHI nakala 

Mamlaka ya Ajira.
• UTUMISHI itataka majibu ndani ya miezi 3 kwa Mamlaka ya 

Ajira isipopata ITAMTHIBITISHA.
• Mamlaka za Ajira na Nidhamu kwa utaratibu uliopo mamlaka 

ya ajira ndiye pia mamlaka ya nidhamu isipokuwa kwenye 
kada ya Ualimu.

• Kwa Waajiri, Idara ya Walimu inashughulikia masuala ya 
kuhitimisha Utumishi wa Umma kwa kutoa vibali vya 
kustaafu



Upandishwaji vyeo 
• Kwa mujibu wa Sera ya Menejimenti na Ajira ya 

mwaka 1999 kupanda cheo ni kutoka ngazi 
moja kwenda kwenye ngazi ya juu yake kikazi 
kwa mujibu wa Muundo wa Utumishi husika. 
Kwa mujibu wa Kanuni ya 3, ya Kanuni za 
Utumishi wa Umma za mwaka (2003), kupanda 
cheo ni kuteuliwa kutoka ngazi ya chini kwenda 
ya juu ambapo mchakato huo hupelekea 
kuongezeka kwa mshahara wake. Aidha ajira hii 
ni kwa lengo la kujaza nafasi iliyoko wazi.



6.4.1 Mchakato wa kupandishwa cheo 
• Kuwepo kwa nafasi zilizotengewa fedha,
• Kwa mujibu wa Kifungu cha 6 A(3) cha 

Marekebisho ya Sheria Na. 18 ya Mwaka 2007, 
kupandisha cheo kunatakiwa kuzingatia 
Muundo wa Kada husika, Orodha ya ukubwa 
kazini, OPRA



6.4.2 Mfumo wa Wazi wa Upimaji wa Utendaji Kazi (OPRAS)
• Mfumo unalenga utendaji kazi kwa kusisitiza uwajibikaji, 

uwazi na ushiriki katika kutimiza malengo ya Taasisi (Kifungu 
Na.6 (1) (a) cha marekebisho ya sheria Na.18 (2007). Mwajiri 
anatakiwa kuendesha zoezi la upimaji utendaji kazi ambao ni 
wa uwazi. Zoezi hili hutekelezwa kwa kufanya yafuatayo:-

• Kuandaa Mpango Mkakati wa Taasisi
• MTEF
• Kuandaa Mpango Kazi (action plan) na kueleza kazi za kila 

mtumishi kwa ufasaha (job description).
• Mwajiri na mtumishi kuwekeana mikataba ya utendaji kazi 

(performance contracts)
• Kuendesha zoezi la Upimaji Utendaji Kazi wa Wazi (Open 

Performance Appraisal System).



6.4.3 Kuthibitishwa katika Cheo 
• Kanuni ya 16(1) ya Kanuni za Utumishi wa 

Umma za mwaka 2003, Mtumishi 
anapopandishwa cheo anakuwa chini ya 
matazamio kwa muda wa miezi 6 ndipo 
athibitishwe kwenye cheo husika. 



7.0 MAJUKUMU YA MWAJIRI
7.1 Likizo ya Mwaka 

• Ni likizo ya siku 28 (Kanuni ya 97 ya Kanuni za utumishi wa Umma).

7.2 Likizo ya Ugonjwa 
• Ni likizo ambayo mtumishi anapewa baada ya afya yake kuthibitishwa na Daktari 

(Kanuni ya 30(1), (2), (3) na Kanuni ya 100(1).

     7.3  Likizo ya Uzazi 
• Ni likizo anayopewa mtumishi wa kike anapojifungua ambayo ina  jumla ya siku 84 au 

siku 100 kwa mtumishi aliyejifungua watoto zaidi ya mmoja (01) zenye malipo ya 
mshahara. (Kanuni ya 98(1), (2), (3).

7.4 Likizo bila Malipo 
• Anayopewa mfanyakazi au mtumishi ili aweze kuchukua masomo au mafunzo ama 

kujiendeleza au kufanya kazi mahala pengine pale itakapoonekana kuwa ni kwa 
manufaa ya umma.  Katibu Mkuu UTUMISHI ndiye atakayetoa kibali cha likizo hii 
(Sera ya Menejimenti na Ajira ya mwaka 2008 Toleo Na.2.



– Likizo ya kuongeza ujuzi na uelewa wa   mtumishi 
(sabbatical leave)

• Hutolewa kwa maafisa wa serikali waliokwisha 
thibitishwa kazini ili kuongeza ujuzi na uelewa 
katika utumishi wao.  Likizo hii haizidi miezi 12 
na hutolewa mara moja kila baada ya miaka 
mitano (Kanuni na 101 ya Kanuni za Utumishi 
wa Umma za mwaka 2003).



7.5 Mafunzo kwa watumishi
• Kwa lengo la kuwaendeleza watumishi wa Taasisi mwajiri 

anawajibika kuwaedeleza watumishi wake. Kwa mujibu wa 
Kanuni Na 103 ya Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 
2003, Watumishi wanatakiwa kuendelezwa kwa kupewa 
mafunzo, hivyo mwajiri anatakiwa-:

• Kuandaa na kufanya uchambuzi wa mahitaji ya mafunzo ya 
watumishi (Training Needs Assessemnet) na kuandaa Mpango 
wa Mafunzo ya muda mrefu na mfupi (Training Program)

• Kuwapeleka watumishi mafunzoni kufuatana na Mpango wa 
Mafunzo ulioandaliwa

• Kupata taarifa za mafunzo kutoka kwa watumishi 
waliohudhuria.



     8.0 HITIMISHO
• Lengo kuu la mada hii ni kuwajengea uwezo 

watumishi/Maofisa wanaoshughulikia masuala ya ajira na 
maendeleo ya watumishi katika Taasisi yenu, ili kuweza  
kufanya maamuzi sahihi kwa wakati. Ili kufanikisha hayo 
hakuna budi kuzingatia sheria, Kanuni, Taratibu na Miongozo 
mbalimbali iliyowekwa ili kuwa na usimamizi wenye tija na 
kutenda haki kwa huduma zinazotolewa. Hivyo ni wajibu wetu 
kuhakikisha kuwa wakati wote sheria zinazingatiwa ipasavyo 
katika kutekeleza masuala ya ajira katika Utumishi wa Umma. 
Aidha, ni muhimu kutambua kuwa dhamana ya Utumishi wa 
Umma iko juu yetu. Hivyo ili kuwa na Utumishi wa Umma 
uliotukuka sisi ndio tunaowajibika. Naamini kuwa kila mmoja 
wetu akitimiza wajibu wake watumishi watatendewa haki na 
hakutakuwa na malalamiko na hisia za Uonevu.



NAOMBA KUWASILISHA 
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